![](https://www.thaklor.go.th/images/head/pic-head.jpg)
![](https://www.thaklor.go.th//images/head/bg-05.png)
![](https://www.thaklor.go.th//images/head/bg-04.png)
![](https://www.thaklor.go.th//images/head/bg-logo.png)
![](https://www.thaklor.go.th//images/head/logo.png)
สำนักปลัด องค์การบริหารส่วนตำบลท่าคล้อ ได้จัดโครงการผลิตน้ำหมักชีวภาพจากเศษวัสุเหลือใช้ในครัวเรือน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.๒๕๖๓ ระหว่างวันที่ ๑๒-๑๓ กันยายน ๒๕๖๓ ณ องค์การบริหารส่วนตำบลท่าคล้อ โดยวันที่ ๑๓ กันยายน ๒๕๖๓ ได้เข้าฝึกอบรมศึกษาดูงาน ณ ศูนย์เรียนรู้และขับเคลื่อนปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงบ้านแถว หมู่ที่ ๗ ตำบลหนองโน อำเภอเมือง จังหวัดสระบุรี เพื่อเป็นการส่งเสริมการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการทิ้งขยะมูลฝอย แก้ปัญหาขยะอินทรีย์ที่ส่งกลิ่นเหม็น เรียนรู้การคัดแยกขยะอย่างถูกวิธี การนำจุลินทรีย์ EM มาช่วยในการเร่งปฏิกิริยาย่อยสลายผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ ที่เหลือใช้เป็นจุลินทรีย์หรือน้ำหมักชีวภาพ โดยมีผู้เข้าร่วมโครงการทั้งสิ้นจำนวน ๑๒๐ คน